TIANJIN, China. Tanzania na China zimekubaliana kuimarisha ushirikiano katika sekta ya madini, huku utafiti wa kijiolojia, uhamishaji wa teknolojia na ujenzi wa uwezo wa wataalamu wa Tanzania ukipewa uzito katika mazungumzo ya nchi hizo.
Makubaliano hayo yanaweka msisitizo katika kuongeza uwezo wa Tanzania kubaini na kutafsiri taarifa za kijiolojia kwa usahihi, hatua inayoweza kusaidia kupanua wigo wa utafiti wa madini na kuvutia uwekezaji zaidi katika sekta hiyo.
Waziri wa Madini, Anthony Mavunde, alisema hayo Septemba 11, 2026, baada ya kukutana na kufanya mazungumzo na Naibu Waziri wa Maliasili wa China na Rais wa China Geological Survey (CGS), Dkt. Xu Dachun, jijini Tianjin.
Kwa mujibu wa Mavunde, China kupitia China Geological Survey imekubali kusaidia kujenga uwezo wa wataalamu wa Tanzania katika masuala ya jiolojia pamoja na tafsiri ya taarifa zinazopatikana kupitia tafiti za madini.
Uwezo huo ni muhimu kwa Tanzania kwa sababu taarifa sahihi za kijiolojia zinaweza kupunguza kutokuwa na uhakika katika shughuli za utafiti na kusaidia wawekezaji kufanya maamuzi yenye kuzingatia ushahidi kuhusu maeneo yenye uwezekano wa kuwa na madini.
“Dhamira ya Rais wetu, Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, ni kuona sekta ya madini inakua na kuongeza mchango wake kwenye uchumi wa nchi yetu. Ndiyo maana Mhe. Rais ameipa sekta ya madini kipaumbele cha juu, hususan katika utafiti wa kijiolojia, ili kuongeza tija ya uchimbaji na manufaa kwa wananchi wa Taifa letu na uchumi kwa ujumla,” alisema Mavunde.
Ushirikiano huo pia unatarajiwa kuingia katika hatua ya utafiti wa kina zaidi katika maeneo ya Tanzania ya kati.
Mavunde alisema China, kupitia fedha za misaada (grants), iko katika maandalizi ya kushirikiana na Tanzania kufanya utafiti wa kijiolojia wa anga wenye mwonekano wa juu (high-resolution airborne geophysical survey) katika bloku ya kati inayojumuisha mikoa ya Dodoma, Tabora, Singida na Shinyanga.
Utafiti huo unaweza kuongeza uelewa wa kijiolojia wa maeneo hayo na kusaidia kubaini kwa usahihi zaidi maeneo yenye uwezekano wa kuwa na akiba ya madini kabla ya shughuli kubwa za uchimbaji kuanza.
Mazungumzo hayo pia yalihusu matumizi ya teknolojia za kisasa katika uendelezaji wa shughuli za madini, pamoja na kubadilishana uzoefu katika mifumo ya utoaji wa leseni.
Kwa Tanzania, matumizi ya teknolojia katika hatua za utafiti, uchimbaji na usimamizi wa leseni yanaweza kusaidia kuongeza ufanisi, uwazi na tija katika sekta ambayo ni miongoni mwa vyanzo muhimu vya mapato ya Serikali na ajira.
Kwa upande wake, Dkt. Dachun alisema China iko tayari kuendeleza ushirikiano na Tanzania katika kubadilishana uzoefu na utaalamu wa kuendeleza sekta ya madini.
Alisema ushirikiano huo una nafasi ya kuwanufaisha wananchi wa pande zote mbili kwa kuunganisha rasilimali na fursa za uwekezaji za Tanzania na teknolojia na mitaji kutoka China.
“Tanzania ina fursa nyingi za uwekezaji, wakati China ina teknolojia na mitaji. Hivyo, ushirikiano wa nchi hizi mbili unaweza kuleta manufaa yenye tija kwa wananchi wa nchi zote mbili,” alisema.
Ushirikiano huo unakuja wakati Tanzania ikiendelea kutafuta njia za kuongeza thamani ya rasilimali zake za madini, kuvutia uwekezaji wenye tija na kuhakikisha kuwa sekta hiyo inachangia zaidi katika uchumi na maendeleo ya wananchi.




Post a Comment